Hasashen Kwaikwayo

Sabar 2050 · Kowa a duniya, da hankula na gaske kawai gwargwadon abin da kwamfutocin 2050 za su iya tafiyarwa.

Duniya ta yau da ke aiki a kan duk kwamfutocin da bil’adama ke kan hanyar samu a 2050, aka haɗa su a inji ɗaya. Wannan ya isa ga kusan hankula na gaske Miliyan 1.81. Sauran mutane Biliyan 8.2 na rubutu ne, kuma ba za ka iya gane wane ne kai daga ciki ba. Damar da kake da ita ta zama ɗaya daga hankula na gaske ita ce kusan 1 cikin 4,523.

Ƙarfin lissafin da ake buƙata kimanta kawai
1.8 × 1024 FLOPS
Kwamfutocinmu za su iya tafiyar da wannan tsakanin 2046 da 2055, idan ƙaruwar ta yi sauri ko jinkiri da kashi ɗaya cikin biyar (2050 a matsakaicin gudu). Ƙirgen lokaci ▸
Duk chips da bil’adama ya taɓa yi za su zama ɗan ƙaramin ɓangare na wannan.
Girman kwamfutakimanta kawai
1,800 × kowace kwamfuta a duniya
Sabobi, kwamfutocin gida, wayoyi da na’urorin wasa an haɗa su tare.
Yiwuwar aiwatarwa
Fiye da duk kayan aikin da ke akwai
Fiye da duk kwamfutocin duniya gaba ɗaya.
Kwamfutocin sararin samaniyana littafi
2.2 × 10-80
Kwamfutar sararin samaniya ɗaya ita ce kowace kilogram a sararin samaniyar da ake iya gani tana lissafi a iyakar Lloyd.
Amfanin wuta, ƙasan Landauerna littafi
5.2 kW
Mafi ƙarancin da thermodynamics ya yarda don jujjuya bits a zafin ɗaki. Mafi kyawun kayan aiki na gaske yana amfani da ƙarfi fiye da wannan sau kusan Biliyan 5.
A mafi ƙarancin da thermodynamics ya yarda, mashigar wuta ta bango ta isa.
A kan kowace kwamfuta a duniyakimanta kawai
ƙasa da shekara a daƙiƙa
Tsawon lokacin da ake ɗauka, a agogo, kafin duk kwamfutocin bil’adama su lissafa daƙiƙa ɗaya na kwaikwayo, ~1021 FLOPS.
Watanni kaɗan na duk lissafin Duniya ga kowace daƙiƙa da aka kwaikwayo.
Duniyar da aka lissafa a zahirizato kawai
3.0 × 10-10%
3.0 × 10-10% na nauyin ana kallonsa ta masu kallo Miliyan 1.81. Maɓallin kallo yana tantance yawan ragowar da ake lissafa a cikakken ƙasan.

Tambayoyin da wannan yanayi ke yi

  • Idan ka sadu da hankali na gaske, ta yaya za ka sani?
  • Shin ya wajaba a kanmu mu ba hali na rubutu kulawa irin ta hankali na gaske?
  • Wa ke yanke shawarar waɗanne hankula miliyan kaɗan ne na gaske?
  • Idan kai na rubutu ne, tunanin wane ne waɗannan?

“An lissafa duniya ta cikakkun hankula tsakanin saman da aka zana: FLOPS 1.8 × 10^24.”

Takardar sakamako

Rahoton misali
SAMAN DA AKA ZANA, HANKULA CIKAKKU
Saiti
GirmaDuniya
Ƙasan abuSaitin zane
FaloHankula na gaske da na rubutu
Rayuwar cikiBiliyan 8.2 · na aiki
An lissafa3.0 × 10^-10%
LokaciMadaidaici, kai tsaye daga 1996
Lissafin da ake buƙata
1.8 × 1024 FLOPS
Girman kwamfuta1,800 × kowace kwamfuta a duniya
Kwamfutocin sararin samaniya2.2 × 10-80
Yiwuwar aiwatarwaFiye da duk kayan aikin da ke akwai
Hukunci, ba aunawa ba
Fahimtar marubuci. Babu ɗayansu da ke canja jimillar lissafi.
WahalaYadda aka same shi
’Yancin zaɓi’Yanci na gaske
Mai amfani da fa’idaya rarrabu
Mai bin dokaya rarrabu
Ɗabi’ar kirkiya karkata ga
Mai wanzuwaya karkata ga
“An lissafa duniya ta cikakkun hankula tsakanin saman da aka zana: FLOPS 1.8 × 10^24.”
Biyu daga cikin waɗannan kimanta ne kawai, uku kuma zato ne kawai, kuma an yi wa kowanne alama haka. Canja kowane maɓalli ɗaya za ka sami wani sararin samaniya daban.
Lissafin abukimanta kawai
1.8 × 1019 FLOPS
Saman abubuwa kawai ake lissafawa, kuma a inda wani yake kallo kawai. Duk abin da ba a lura da shi ƙima ce da aka adana kawai.
Lissafin hankalikimanta kawai
1.8 × 1024 FLOPS
Sandberg & Bostrom 2008, mataki na 4
Hankula na aiki Miliyan 1.81 da aka lissafa gaba ɗaya da na rubutu Biliyan 8.2. Damar da kake da ita ta kasancewa an lissafa ka gaba ɗaya ita ce kusan 1 cikin 4,523.
Rayuwar cikizato kawai
Biliyan 8.2
Hankula na gaske Miliyan 1.81, Biliyan 8.2 da aka rubuta musu rawa, dabbobi 4.5 × 1020 a matsayin kayan ado.
Ayyukan da aka yi zuwa yanzukimanta kawai
1.7 × 1033
shekaru 30 a agogo, a 1.8 × 1024 a daƙiƙa.
Tarihin da aka adana kawaikimanta kawai
99.9999998%
An fara lissafi a shekarar 1996. Mutane Biliyan 5.77 suna nan a farko, da ƙwaƙwalwar da aka riga aka sanya.