Hasashen Kwaikwayo

Sararin Samaniya na Kusa · Milky Way a ƙudurin zarra, daga Fashewar Farko.

Duk abin da ya dace da hankali mu iya kaiwa, an lissafa shi zarra bayan zarra daga yanayin farawa. Bayan gefen galaxy ba a lissafa komai. Ana riƙe shi kawai a matsayin rabon yiwuwa.

Ƙarfin lissafin da ake buƙata kimanta kawai
7.0 × 1085 FLOPS
Ba za a taɓa yi da ƙarfin tauraro ɗaya ba da dabarar lissafi ta yau da kullum, ko a ƙasan zafi. Ƙirgen lokaci ▸
Wannan 8.6 × 10-19 ne na kwamfutar sararin samaniya ɗaya, wato duk sararin samaniyar da ake iya gani yana aiki a iyakar zahirinsa.
Girman kwamfutana littafi
65,000 × kwamfuta ta ƙololuwa mai nauyin Rana
Tauraro da aka mai da kwamfuta.
A iyakar Lloyd, wannan yana ɗaukar Rana 65,000 na abu, duka yana lissafi.
Yiwuwar aiwatarwa
Fiye da kwamfuta mai nauyin Duniya
Yana buƙatar abu fiye da na duniya, yana lissafi a iyakar zahiri.
Kwamfutocin sararin samaniyana littafi
8.6 × 10-19
Kwamfutar sararin samaniya ɗaya ita ce kowace kilogram a sararin samaniyar da ake iya gani tana lissafi a iyakar Lloyd.
Amfanin wuta, ƙasan Landauerna littafi
Rana 5.2 × 1038
Mafi ƙarancin da thermodynamics ya yarda don jujjuya bits a zafin ɗaki. Mafi kyawun kayan aiki na gaske yana amfani da ƙarfi fiye da wannan sau kusan Biliyan 5.
Ƙarfin Rana 5.2 × 1038 a ƙasan Landauer, idan chips cikakku ne. Mafi kyawun chips na gaske suna amfani da ƙarfi fiye da haka sau kusan Biliyan 5.
A kan kowace kwamfuta a duniyakimanta kawai
shekaru 2.2 × 1057 a daƙiƙa
Tsawon lokacin da ake ɗauka, a agogo, kafin duk kwamfutocin bil’adama su lissafa daƙiƙa ɗaya na kwaikwayo, ~1021 FLOPS.
Shekarun sararin samaniya 1.6 × 1047, a kan duk lissafin Duniya, ga kowace daƙiƙa da aka kwaikwayo.
Duniyar da aka lissafa a zahirizato kawai
100%
6.9 × 10-17% na nauyin ana kallonsa ta masu kallo 8.3 × 1015. Maɓallin kallo yana tantance yawan ragowar da ake lissafa a cikakken ƙasan.

Tambayoyin da wannan yanayi ke yi

  • Me ya sa kwaikwayon yake tsayawa a gefen galaxy?
  • Me tafiyar da wani abu mai girma haka ke faɗi game da mai tafiyar da shi?
  • Shin muna da muhimmanci isa a yi mana cikakken bayanin zarra?
  • Shin abin da ba za mu iya lura da shi nau’i ne daban, ko kawai ba a zana shi ba?

“An lissafa galaxy a ƙuduri zarra: FLOPS 7.0 × 10^85, ko 65,000 × kwamfuta ta ƙololuwa mai nauyin Rana.”

Takardar sakamako

Rahoton misali
DUNIYA ƊAYA DA AKA KWAIKWAYO
Saiti
GirmaMilky Way
Ƙasan abuZarra
Falo’Yan wasa da yawa
Rayuwar ciki8.3 × 10^15 · na aiki
An lissafa100%
LokaciMadaidaici, kai tsaye daga shekaru 1.4 × 10^10 da suka wuce
Lissafin da ake buƙata
7.0 × 1085 FLOPS
Girman kwamfuta65,000 × kwamfuta ta ƙololuwa mai nauyin Rana
Kwamfutocin sararin samaniya8.6 × 10-19
Yiwuwar aiwatarwaFiye da kwamfuta mai nauyin Duniya
Hukunci, ba aunawa ba
Fahimtar marubuci. Babu ɗayansu da ke canja jimillar lissafi.
WahalaYadda aka same shi
’Yancin zaɓiJifar sa’a
Mai amfani da fa’idaya karkata ga
Mai bin dokaya karkata ga
Ɗabi’ar kirkiya karkata ga
Mai wanzuwaya rarrabu
“An lissafa galaxy a ƙuduri zarra: FLOPS 7.0 × 10^85, ko 65,000 × kwamfuta ta ƙololuwa mai nauyin Rana.”
Biyu daga cikin waɗannan kimanta ne kawai, uku kuma zato ne kawai, kuma an yi wa kowanne alama haka. Canja kowane maɓalli ɗaya za ka sami wani sararin samaniya daban.
Lissafin abukimanta kawai
7.0 × 1085 FLOPS
Raka’o’i 7.0 × 1067 masu girman zarra a cikin galaxy, kowacce ana sabunta ta kowane 1 fs.
Lissafin hankalikimanta kawai
yana tafiya tare kyauta
A ƙasan zarra, ana lissafa kwakwalwa tuni a matsayin abu. Su kaɗai za su ɗauki 8.2 × 1033.
A wannan ƙasan abu kwakwalwa an riga an lissafa su a matsayin abu, don haka hankula ba sa ƙara komai a jimillar.
Rayuwar cikizato kawai
8.3 × 1015
Hankula 8.3 × 1015 na gaske. Halittu 4.5 × 1026 da aka bari a matsayin ado.
Ayyukan da aka yi zuwa yanzukimanta kawai
3.0 × 10103
shekaru Biliyan 13.8 a agogo, a 7.0 × 1085 a daƙiƙa.
Tarihin da aka adana kawaikimanta kawai
0%
An fara lissafi a shekara ta 13,799,997,975 kafin Miladiyya. Babu mutane a farko.